છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં મોદી સરકારે 100 અબજ ડોલરનું દેવું વધાર્યું

0
40કોરોના કાળની બીજી લહેર ખતમ થવાના અણસાર વચ્ચે શરૂ થયેલું આ સત્ર ધમાકેદાર રહેવાનો અંદાજ પહેલે જ હતો. સંસદમાં પ્રથમ દિવસે જ ભારે હોબાળો થયો. પહેલા દિવસે સરકારે જાણકારી આપી છે કે, છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં દેશનું વિદેશુ દેવામાં કેટલો વધારો થયો છે. સરકાર તરફથી તેમની નીતિઓ વિશે પણ જણાવ્યુ હતું કે, વિદેશી દેવાને ઓછુ કરવા માટે તેમની કઈ નીતિ પ્રભાવિ સાબિત થઈ છે.

નાણા રાજ્ય મંત્રી પંકજ ચૌધરીએ રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયાના આંકડાનો હવાલો આપતા સદનમાં જણાવ્યું હતું કે, દેશ પર કેટલો નાણાકીય બોજ છે. તેમણે કહ્યુ હતું કે, વર્ષ 2021માં માર્ચ મહિનો ખતમ થયો ત્યાં સુધીમાં વિદેશી દેવુ 570 અબજ ડોલર હતું. આ દેવુ કુલ જીડીપીના 21.1 ટકા છે.

વર્ષ 2020માં આ આંકડો 558 અબજ ડોલર હતો. વર્ષ 2019માં 543, વર્ષ 2018માં 539 અને 2017માં દેશ પર 471 અબજ ડોલર વિદેશી દેવુ હતું. આરબીઆઈના જણાવ્યા અનુસાર ભારતીય રૂપિયો અને યુરો, એસડીઆર અને પાઉંડ સ્ટર્લિંગ જેવી મુખ્ય મુદ્રાઓની સરખામણીએ અમેરિકી ડોલરની કિંમત ઘટવાના કારણે દેવાના મૂલ્યાંકનમાં 6.8 અબજ ડોલરની કમી થઈ છે.

આરબીઆઈના જણાવ્યા મુજબ, જો વેલ્યુએશન અસરને દૂર કરવામાં આવે તો માર્ચ 2020 ની તુલનામાં માર્ચ 2021 માં દેવા ભારમાં $ 4.77 અબજ ડોલરની વૃદ્ધિ થઈ છે, જે 11.5 અબજ ડોલરની તુલનામાં છે. સરકારના જણાવ્યા અનુસાર યુએસ ડોલરનું વર્ચસ્વનું દેવું એ ભારતના વિદેશી દેવા માટેનું સૌથી મોટું કારણ છે. તેનો શેર 52.1 ટકા હતો. નાણાં રાજ્યમંત્રી પંકજ ચૌધરીના જણાવ્યા અનુસાર માર્ચ 2017 અને 2021 માં ભારત પરનું વિદેશી દેવું વધ્યું છે. તેના સૌથી મોટા વ્યાપારી વ્યવહારો ટૂંકા ગાળાની લોન અને દ્વિપક્ષીય લોન છે. તેમણે કહ્યું કે દેવાની વ્યવસ્થાપનની સરકારની નીતિને કારણે તેણે લોનના દરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરી છે. સતત વધતું દેવું એ ચિંતાનો વિષય છે.LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here